เครื่องคำนวณค่าน้ำมัน

คำนวณค่าน้ำมันรวมของการเดินทางจากระยะทาง อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง และราคาน้ำมัน

เกี่ยวกับเครื่องคำนวณนี้

เครื่องคำนวณค่าน้ำมันประมาณค่าเชื้อเพลิงที่คุณต้องจ่ายสำหรับการเดินทางใดก็ได้ จากระยะทาง อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง และราคาปัจจุบันต่อลิตรหรือต่อแกลลอน ใช้ได้ทั้งกิโลเมตรและไมล์ และรองรับอัตราสิ้นเปลืองแบบ mpg, km/L และ L/100km เหมาะสำหรับวางงบเดินทางไกล เปรียบเทียบรถยนต์ หรือติดตามค่าใช้จ่ายในการขับรถรายเดือน

วิธีใช้ เครื่องคำนวณค่าน้ำมัน

  1. ป้อนค่าของคุณในช่องกรอกข้อมูล
  2. อ่านผลลัพธ์ ซึ่งจะอัปเดตทันทีขณะที่คุณพิมพ์
  3. ปรับค่าที่ป้อนเพื่อเปรียบเทียบสถานการณ์ต่าง ๆ
  4. คัดลอก URL ของหน้าเพื่อแชร์การคำนวณนี้

ตัวอย่างที่พบบ่อย

  • 500 km, 10 L/100km, $1.80/L → ใช้ 50 L, ค่าใช้จ่ายรวม $90.00
  • 300 ไมล์, 30 mpg, $3.50/gal → ใช้ 10 gal, ค่าใช้จ่ายรวม $35.00
  • 1,200 km, 8 L/100km, $1.95/L → ใช้ 96 L, ค่าใช้จ่ายรวม $187.20
  • 150 ไมล์, 40 mpg, $4.00/gal → ใช้ 3.75 gal, ค่าใช้จ่ายรวม $15.00
  • 800 km, 12 L/100km, $2.10/L → ใช้ 96 L, รวม $201.60 ($0.252/km)

คำถามที่พบบ่อย

เครื่องคำนวณค่าน้ำมัน: ทำงานอย่างไร?

ป้อนตัวเลขของคุณ แล้วเครื่องคำนวณจะใช้สูตรมาตรฐานสำหรับงานในชีวิตประจำวันนี้ พร้อมแสดงผลลัพธ์และวิธีที่ได้มา ระบบจัดการเรื่องหน่วยและการปัดเศษให้ คุณจึงไม่ต้องกังวล

เครื่องคำนวณค่าน้ำมัน: ใช้เมื่อใด?

ใช้ได้ทุกครั้งที่เรื่องนี้เกิดขึ้นในชีวิตประจำวัน ไม่ว่าจะเป็นการวางแผน การช้อปปิ้ง งานบ้าน การเดินทาง หรือการทำงาน เมื่อคุณต้องการคำตอบที่รวดเร็วและเชื่อถือได้แทนการประมาณหรือคิดเอง

ผลลัพธ์แม่นยำแค่ไหน?

ภายในระบบคำนวณด้วยความแม่นยำเต็ม และปัดเศษเฉพาะค่าที่แสดงเพื่อให้อ่านง่าย ในการใช้งานจริง ข้อจำกัดอยู่ที่ความแม่นยำของตัวเลขที่คุณป้อน ไม่ใช่การคำนวณ

แชร์การคำนวณให้ผู้อื่นได้หรือไม่?

ได้ ทุกค่าที่คุณป้อนจะอัปเดตใน URL เมื่อคัดลอกแถบที่อยู่แล้วแชร์ลิงก์ ผู้ที่คลิกจะเห็นการคำนวณเดียวกันทุกประการ